Sự thật người mua nhà sẽ bị mất trắng sau 50 năm? [Mẹo hay]

Cùng GiaPhuLand.com xem bài viết Sự thật người mua nhà sẽ bị mất trắng sau 50 năm? nhé!

Trước việc Nhà nước giao đất cho chủ đầu tư 50 – 70 năm, nhưng khi rao bán khách hàng được cấp quyền sử dụng đất lâu dài. Đó là tâm trạng chung đối với người mua bất động sản hiện nay.

Người mua nhà băn khoăn

Tại các buổi mở bán sản phẩm bất động sản, đất nền, căn hộ trên địa bàn TP.HCM và vùng ven, trong vô số thắc mắc đòi hỏi quyền lợi chủ sở hữu, câu hỏi nhiều nhất giữa khách hàng đối với chủ đầu tư luôn xoay quanh câu chuyện “đất làm dự án thuê Nhà nước có thời hạn nhưng người mua sở hữu lâu dài” ?

Doanh nghiệp được Nhà nước giao đất 50 năm để tránh việc không xây dựng dự án

Doanh nghiệp được Nhà nước giao đất 50 năm để tránh việc không xây dựng dự án

Theo giải thích của một chủ đầu tư dự án bất động sản trên địa bàn TP.HCM, theo quy định, Nhà nước giao đất cho các công ty thực hiện dự án đầu tư hiện nay từ 50 – 70 năm. Quy định này mục đích ngăn chặn tình trạng chủ đầu tư không thực hiện dự án mà vẫn sở hữu lâu dài, gây lãng phí. Còn khu đất nếu được xây dựng cơ sở hạ tầng, nhà ở, căn hộ bài bản thì được chuyển sang đất ở, chủ sở hữu được cấp sổ hồng, sử dụng lâu dài.

Liên quan đến băn khoăn trên, Luật sư Trần Đức Phượng – Đoàn Luật sư TP.HCM giải thích: “Trước đây, Nhà nước giao đất cho các doanh nghiệp trong nước sử dụng lâu dài, riêng doanh nghiệp nước ngoài cho thuê đất 50 năm. Nhưng khi Luật Đất đai năm 2013 ban hành thì đối tượng sở hữu trong hay ngoài nước cũng chỉ được giao đất 50 năm. Trong thời gian này, nếu dự án không triển khai thì doanh nghiệp phải trả lại đất cho Nhà nước. Còn dự án nếu được triển khai, khi xây dựng hoàn thành, người mua vẫn được sở hữu nhà lâu dài bình thường”.

Người mua không mất trắng

Chuyên gia Kinh tế Phan Công Chánh cho rằng, khi bán nhà cho người dân thì phần sở hữu riêng là căn hộ sẽ được sở hữu lâu dài. Chủ đầu tư bán phần nào cho người ở thì được quy định rõ là sở hữu lâu dài, còn phần sở hữu chung thì chỉ được sở hữu 50 năm. Trong “sổ đỏ” cũng được ghi rất rõ phần sở hữu chung và riêng. Tất cả những phần đó cư dân đều được sở hữu. Sau 50 năm chủ đầu tư muốn làm lại hay tiếp tục đều phải hỏi ý kiến cư dân.

Ông Lê Hoàng Châu – Chủ tịch Hiệp hội Bất động sản TP.HCM (HoREA) cho biết: “Trước khi mua nhà, người dân cần tìm hiểu rõ pháp lý, để tránh những hiểu lầm gây nên tâm lý lo lắng, phải biết rõ quyền lợi của mình nằm ở đâu để trước khi xuống tiền. Khoản 1 Điều 99 Luật Nhà ở năm 2014 quy định rất rõ về thời hạn sử dụng nhà chung cư được xác định căn cứ vào cấp công trình xây dựng.

Và kết luận kiểm định chất lượng của cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh nơi có nhà chung cư. Thời hạn sử dụng nhà chung cư được xác định theo cấp công trình xây dựng, cũng như kết luận kiểm định chất lượng của cơ quan quản lý nhà. Cách tính thời hạn theo cấp công trình xây dựng được quy định rõ ràng với 4 cấp đối với nhà chung cư”.

Người mua không mất trắng mà sở hữu lâu dài sản phẩm nhà ở

Người mua không mất trắng mà sở hữu lâu dài sản phẩm nhà ở

“Cụ thể, công trình cấp 4 (1 tầng kết cấu đơn giản) có niên hạn sử dụng dưới 20 năm. Công trình cấp 3 (2-7 tầng) có niên hạn sử dụng từ 20 năm đến dưới 50 năm. Công trình cấp 2 (8-20 tầng) có niên hạn sử dụng từ 50 năm đến 100 năm. Công trình cấp 1 (trên 20 tầng) và công trình đặc biệt có niên hạn sử dụng trên 100 năm” – ông Châu nói.

Cũng theo Chủ tịch HoREA, nếu 50 năm sau chung cư xuống cấp, người sở hữu nhà có quyền bỏ tiền ra nâng cấp, cải tạo. Nếu không có điều kiện làm điều này thì sẽ áp dụng giống như các phương án di dời và cải tạo chung cư cũ hiện nay đang thực hiện. Phương án nào đưa ra cũng đảm bảo quyền lợi về tài sản của người mua nhà

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *